Xem tin bài

Người tham gia giao thông phải chấp hành theo những quy định nào?
20 Tháng Mười Một 2017 :: 2:00 CH :: 101 Views

 

Căn cứ vào Khoản 18, Điều 3 của luật Giao thông đường bộ 2008, các phương tiện giao thông gồm xe ô tô; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy ; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo phải tuân thủ theo những quy định sau đây


Tại Khoản 1, Điều 53 quy định về xe ô tô khi tham gia giao thông phải đảm bảo các quy định sau:

a) Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

b) Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

c) Tay lái của xe ô tô ở bên trái của xe; trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái ở bên phải tham gia giao thông tại Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ;

d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;

đ) Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;

e) Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

g) Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;

h) Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;

i) Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;

k) Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.

Tại Khoản 2 Điều 53, các loại phương tiện là mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy: Phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k Khoản 1 Điều này.

Tại Khoản 3, 4, 5 của Điều 53 thì xe cơ giới phải có đăng ký biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, phải tuân thủ theo các quy định về niên hạn sử dụng (do Chính phủ quy định) đồng thời tuân thủ chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (do Bộ trưởng bộ Giao thông vận tải quy định)

 
  Đăng lời bình

Trong phần này bạn có thể đăng lời bình





Gửi lời bình   Huỷ Bỏ

11 Tháng Mười Hai 2017       Đăng Nhập 
Copyright by www.vantaihanoi.vn | Thỏa Thuận Dịch Vụ | Bảo Vệ Thông Tin